หน้าแรก News สรุปผลรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 91 ประจำปี 2019

สรุปผลรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 91 ประจำปี 2019

113

และแล้วก็มาถึงการประกาศรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 91 ประจำปี 2019 หนังที่คุณชมหนังที่คุณเชียร์ได้เป็นผู้ชนะในสาขาต่างๆ หรือไม่ บทความนี้เราสรุปมาให้คุณเรียบร้อยแล้วครับ

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Black Panther
  • BlacKkKlansman
  • Bohemian Rhapsody
  • The Favourite
  • Green Book – ชนะ
  • Roma
  • A Star is Born
  • Vice

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • BlacKkKlansman, สไปค์ ลี
  • Cold War, ปาเวล ปาวลีคอฟสกี
  • The Favourite, ยอร์กอส ลานธิมอส
  • Roma, อัลฟองโซ กัวร็อง – ชนะ
  • Vice, อดัม แม็คเคย์

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • คริสเตียน เบล, Vice
  • แบรดลีย์ คูเปอร์, A Star is Born
  • วิลเลม เดโฟ, At Eternity’s Gate
  • รามี มาเลค, Bohemian Rhapsody – ชนะ
  • วิกโก มอร์เทนเซน, Green Book

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  •  ยาลิตซา อปาริซิโอ, Roma
  • เกลนน์ โคลส, The Wife
  • โอลิเวีย โคลแมน, The Favourite – ชนะ
  • เลดี้ กาก้า, A Star is Born
  • เมลิสซา แม็กคาร์ธี, Can You Ever Forgive Me?

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • The Ballad of Buster Scruggs, โจเอล โคเอน, อีธาน โคเอน
  • BlacKkKlansman, ชาร์ลี วอชเทล,เดวิด ราบินโนวิตซ์, เควิน วิลมอทต์, สไปค์ ลี – ชนะ
  • Can You Ever Forgive Me?, นิโคล โฮลอฟซีเนอร์, เจฟฟ์ วิตตี้
  • If Beale Street Could Talk, แบร์รี่ เจนกินส์
  • A Star is Born, อีริค รอธ, แบรดลีย์ คูเปอร์, วิล เฟทเทอร์ส

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • The Favourite, เดบาร่าห์ เดวิส, โทนี่ แม็คนาเมรา
  • First Reformed, พอล เชร์เดอร์
  • Green Book, นิค วาลเลลองกา, ไบรอัน เคอร์รี่, ปีเตอร์ ฟาร์เรลลี – ชนะ
  • Roma, อัลฟองโซ กัวร็อง
  • Vice, อดัม แม็คเคย์

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • มาเฮิร์สชาลา อาลี, Green Book – ชนะ
  • อดัม ไดร์เวอร์, BlacKkKlansman
  • แซม เอลเลียต, A Star is Born
  • ริชาร์ด อี แกรนท์, Can You Ever Forgive Me?
  • แซม ร็อคเวล, Vice

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เอมี่ อดัม, Vice
  • มารินา เดอ ทาวิรา, Roma
  • เรจิน่า คิง, If Beale Street Could Talk – ชนะ
  • เอ็มมา สโตน, The Favourite
  • เรเชล ไวสซ์, The Favourite

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • “All the Stars”, Black Panther
  • “I’ll Fight”, RBG
  • “The Place Where Lost Things Go”, Mary Poppins Returns
  • “Shallow”, A Star is Born – ชนะ
  • “When A Cowboy Trades His Spurs For Wings”, The Ballad of Buster Scruggs

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • Incredibles 2, แบรด เบิร์ด
  • Isle of Dogs, เวส แอนเดอร์สัน
  • Mirai, มาโมรุ โฮโซดะ
  • Ralph Breaks the Internet, ริช มัวร์, ฟิล จอห์นสัน
  • Spider-Man: Into the Spider-Verse, บ๊อบ เพอซิเชตตี้, ปีเตอร์ แรมซีย์, ร็อดนีย์ ร็อธแมน, ฟิล ลอร์ด, คริสโตเฟอร์ มิลเลอร์ – ชนะ

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Black Panther, ลุดวิก เยอรันส์ซอน – ชนะ
  • BlacKkKlansman, เทอเรนซ์ บลานชาร์ด
  • If Beale Street Could Talk, นิโคลาส บริเทลล
  • Isle of Dogs, อเล็กซองดร์ เดส์ปลาต์
  • Mary Poppins Returns, มาร์ค ไชแมน, สก็อตต์ วิตต์แมน

ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Cold War (โปแลนด์)
  • Capernum (เลบานอน)
  • Never Look Away (เยอร์มัน)
  • Roma (เม็กซิโก) – ชนะ
  • Shoplifters (ญี่ปุ่น)

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

  • Cold War, ลูคาสซ์ ซาล
  • The Favourite, ร็อบบี้ ไรอัน
  • Never Look Away, คาเลบ เดสชาแนล
  • Roma, อัลฟองโซ กัวร็อง – ชนะ
  • A Star is Born, แมทธิว ลิบาติค

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • The Ballad of Buster Scruggs
  • Black Panther – ชนะ
  • The Favourite
  • Mary Poppins Returns
  • Mary Queen of Scots

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม

  • Black Panther
  • Bohemian Rhapsody – ชนะ
  • First Man
  • A Quiet Place
  • Roma

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

  • Black Panther
  • Bohemian Rhapsody – ชนะ
  • First Man
  • Roma
  • A Star is Born

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม

  • Border
  • Mary Queen of Scots
  • Vice – ชนะ

ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม

  • Detainment
  • Fauve
  • Marguerite
  • Mother
  • Skin, Guy Nattiv – ชนะ

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม

  • Animal Behavior
  • Bao – ชนะ
  • Late Afternoon
  • Once Small Step
  • Weekends

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม

  • Avengers: Infinity War
  • Christopher Robin
  • First Man – ชนะ
  • Ready Player One
  • Solo: A Star Wars Story

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • BlacKkKlansman, แบร์รี่ อเล็กซานเดอร์ บราวน์
  • Bohemian Rhapsody, จอห์น อ็อตแมน – ชนะ
  • The Favourite, ยอร์กอส ลานธิมอส
  • Green Book, แพทริก เจ. ดอน วีโต้
  • Vice, แฮนค์ คอร์วิน

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • Black Panther – ชนะ
  • The Favourite
  • First Man
  • Mary Poppins Returns
  • Roma

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Black Sheep
  • End Game
  • Lifeboat
  • A Night at the Garden
  • Period. End of Sentence. – ชนะ

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • Free Solo – ชนะ
  • Hale County This Morning
  • Minding the Gap
  • Of Fathers and Sons
  • RBG